என்.ஜி.பி.யில் பிரதான் மந்திரி ஃபசல் பீமா யோஜனா விழிப்புணர்வு நிகழ்ச்சி

டாக்டர். என்.ஜி.பி. கலை மற்றும் அறிவியல் கல்லூரி, நிபுணத்துவ கணக்கியல் வணிகவியல் துறை, இந்திய சமூக அறிவியல் ஆராய்ச்சி கவுன்சில் ஆகியவை இணைந்து நிதியுதவி அளித்த விவசாயிகளிடையே பிரதான் மந்திரி ஃபசல் பீமா யோஜனாவின் அங்கீகாரம் மற்றும் நடைமுறை குறித்த விழிப்புணர்வுப் பட்டறை நடைபெற்றது.

இந்த திட்டத்தின் விவரங்கள், பலன்கள் மற்றும் விண்ணப்ப செயல்முறை குறித்து விவசாயிகளுக்குத் தெரிவிக்க, தகுதியான பயனாளிகளிடையே பங்கேற்பையும் அதிகரிப்பையும் அதிகரிக்க திட்டம் தொடங்கப்பட்டது. சிறப்புப் பேச்சாளர்களாக இணைப் பேராசிரியர் கிருஷ்ணமூர்த்தி, உதவி வேளாண்மை அலுவலர் ஆர்.தர்மராஜ், உதவிப் பேராசிரியர் சரவணன் உள்ளிட்டோர் சிறப்புரையாற்றினர்.

விழிப்புணர்வு நிகழ்ச்சியானது விவசாயிகளுக்கு உதவுவதை நோக்கமாகக் கொண்ட அரசாங்கத் திட்டத்தின் அறிமுகம், நிதி உதவி மற்றும் மானியங்கள் போன்ற அதன் நன்மைகளை கோடிட்டுக் காட்டியது. விவசாயிகள் தகுதிக்கான அளவுகோல்கள் மற்றும் விண்ணப்ப செயல்முறை குறித்து விளக்கப்பட்டு, அவர்கள் சம்பந்தப்பட்ட தேவைகள் மற்றும் நடைமுறைகளைப் புரிந்துகொண்டதை உறுதிசெய்தனர். அரசு நிறுவனங்கள் மற்றும் உள்ளாட்சி அமைப்புகளின் பங்கு உள்ளிட்ட திட்டத்தை செயல்படுத்துவது குறித்த விரிவான தகவல்கள் விவசாயிகளுக்கு வழங்கப்பட்டன. நிகழ்ச்சி முழுவதும், விவசாயிகள் அதிகாரிகள் மற்றும் நிபுணர்களுடன் கலந்துரையாடல்களில் ஈடுபட்டு, திட்டத்தின் பல்வேறு அம்சங்களைப் பற்றிய கேள்விகளைக் கேட்டு தெளிவுபடுத்தினர்.

எதிர்கால தேவைக்காக விவசாயிகளுக்கு துண்டு பிரசுரங்கள், துண்டு பிரசுரங்கள் மற்றும் விதைகள் போன்ற தகவல் பொருட்கள் விநியோகிக்கப்பட்டன. ஒட்டுமொத்தமாக, இந்தத் திட்டம் விவசாயிகளுக்கு அதிகாரம் அளிப்பதை நோக்கமாகக் கொண்டது, அவர்கள் திட்டத்தைப் பற்றி நன்கு அறிந்திருப்பதை உறுதிசெய்து, அதன் பலன்களைப் பயன்படுத்தி, இறுதியில் அவர்களின் வாழ்வாதாரத்தை மேம்படுத்தி, நிலையான விவசாயத்தை மேம்படுத்துகிறது. இதில், விழிப்புணர்வு பிரச்சாரத்தில் 55 விவசாயிகள் கலந்து கொண்டனர்.