உளவு செயற்கைகோள் ஏவுதல்: வட கொரியாவை எச்சரித்த தென் கொரியா

இந்த ஆண்டு 2 முறை ராணுவ உளவு செயற்கைக்கோளை செலுத்தி  தோல்வியடைந்த வடகொரியா, தற்போது  மூன்றாவது முறையாக உளவு செயற்கைக்கோளை ஏவத் தயாராகி வருகிறது.

வட கொரியாவின் உளவு செயற்கைக்கோள் ஏவுவதற்கான தயாரிப்புகளை உடனடியாக நிறுத்துமாறு தென் கொரியாவின் இராணுவம் எச்சரித்துள்ளது.  அது முன்னேறினால் “தேவையான நடவடிக்கைகளை” எடுப்பதாக உறுதியளித்தது.

இந்த ஆண்டு 2 முறை ராணுவ உளவு செயற்கைக்கோளை செலுத்தி  தோல்வியடைந்த வடகொரியா மூன்றாவது முறையாக தனது ராணுவ நடவடிக்கைகளை பலப்படுத்தவும், எதிரிகளின் செயல்பாடுகளை கண்காணிக்கவும் உளவு செயற்கைக்கோளை விண்ணில் அனுப்ப திட்டமிட்டது.

இந்த மாத தொடக்கத்தில், சியோலின் உளவு நிறுவனம் பியோங்யாங் தனது மூன்றாவது முயற்சிக்கான தயாரிப்புகளின் இறுதி கட்டத்தில் இருப்பதாகக் கூறியது மற்றும் தென் கொரிய பாதுகாப்பு மந்திரி ஷின் வோன்-சிக்  லிஃப்ட்-ஆஃப் இந்த வாரத்தில் நடைபெறலாம் என்று கூறினார்.

இந்நிலையில் “இராணுவ உளவு செயற்கைக்கோளை ஏவுவதற்கான தற்போதைய தயாரிப்புகளை உடனடியாக நிறுத்துமாறு வட கொரியாவை நாங்கள் கடுமையாக எச்சரிக்கிறோம்” என தென் கொரியா ராணுவம் கடுமையாக எச்சரித்துள்ளது.

மேலும், எங்களின் எச்சரிக்கையையும் மீறி வடகொரியா ராணுவ உளவு செயற்கைக்கோளை ஏவ முன்வந்தால், மக்களின் உயிருக்கும் பாதுகாப்பிற்கும் உத்தரவாதம் அளிக்க தேவையான நடவடிக்கைகளை தென் கொரியா ராணுவம் மேற்கொள்ளும்” என்று  கூறினார்.