என்.ஜி.பி. கல்லூரியில் சுகாதார சேவைகளின் டிஜிட்டல் மாற்றம்

டாக்டர் என்.ஜி.பி கலை மற்றும் அறிவியல் கல்லூரியில் போபால் சமூக அறிவியல் பள்ளி, ஈரோடு ஸ்ரீ வாசவி கல்லூரி, லக்னோவில் உள்ள காளிசரண் பிஜி கல்லூரி மற்றும் டாக்டர் என்.ஜி.பி கலை அறிவியல் கல்லூரியும் இணைந்து ஒரு நாள் தேசிய பயிற்சிப்பட்டறை “சுகாதார சேவைகளின் டிஜிட்டல் மாற்றம் குறித்த கண்டுபிடிப்புகளைப் பரப்புதல்” என்ற தலைப்பில் வணிகக் கணக்கு மற்றும் வரிவிதிப்புத் துறையின் சா்ர்பில் லக்னோவில் நடைபெற்ற நிகழ்வு நேரலையில் நடைபெற்றது.

அமிர்தா சாகு, (திட்ட இயக்குநர்), டாக்டர் அமித் வர்மா (திட்ட இணை இயக்குநர்), டாக்டர் பி.ஜீவா ரேகா (திட்ட இணை இயக்குநர்) மற்றும் முனைவர் டி.சினேகலாதா (திட்ட இணை இயக்குநர்) ஆகியோர் பயிற்சி பட்டறையின் ஒருங்கிணைப்பாளர்கள் மற்றும் அமைப்புச் செயலாளர்களாக இருந்து சிறப்பாகத் திட்டமிட்டு செயல்படுத்தினர்.

லக்னோ, கோயல் ஆயுர்வேத மருத்துவக் கல்லூரி மற்றும் மருத்துவமனை, முதல்வர் பேராசிரியர் டாக்டர் அவினாஷ் சந்திரா ஸ்ரீவஸ்தவா;நோயாளியை மேம்படுத்துதல் – தொழில்நுட்பத்தின் மூலம் மையப்படுத்தப்பட்ட பராமரிப்பு; என்ற தலைப்பில் அமர்வைத் தொடங்கி வைத்தார். நோயாளி – மையப்படுத்தப்பட்ட கவனிப்பு மற்றும் நோயாளி ஈடுபாடு ஆகியவை நவீன மருத்துவ சந்திப்பின் மையக் கூறுகளாக மாறிவிட்டன என்று வலியுறுத்தினார்.

லக்னோ, கோயல் ஆயுர்வேத மருத்துவக் கல்லூரி மற்றும் மருத்துவமனை, கண்காணிப்பாளர் டாக்டர் சுரேந்திர குமார் ஸ்ரீவஸ்தவா, தரவு பகுப்பாய்வு முறைகளைப் பகுப்பாய்வு செய்வதன் மூலமே சுகாதாரப் பாதுகாப்பு விளைவுகளை மேம்படுத்தவும், நோயைத் தடுக்கவும் முடியும். சுகாதாரப் பராமரிப்பு விநியோகச் சங்கிலி மேலாண்மை மற்றும் மருத்துவ முடிவெடுப்பதில் உதவக்கூடிய நோயாளி அனுபவத்தை மேம்படுத்துவதற்கு வள ஒதுக்கீடு எவ்வாறு உகந்ததாக இருக்கும் என்பதையும்;சேவைக் கட்டண மாதிரிக்கான கட்டணம் செலுத்து; மூலம் சுகாதாரச் செலவுகளைக் குறைப்பதற்கான முன்கணிப்பு மாதிரி பற்றிய விரிவான தீர்வு அறிக்கையை வழங்கினார்.

மேலாண்மைத் துறைத் தலைவர் டாக்டர் ஜோதி அகர்வால்;டிஜிட்டல் சுகாதார மாற்றத்தில் சிக்கல்கள் மற்றும் கண்டுபிடிப்புகள்; என்ற தலைப்பில், அமர்வைக் கையாண்டார். டிஜிட்டல் ஹெல்த் மாற்றங்கள் மற்றும் டெலிமெடிசின் மற்றும் ரிமோட் மார்க்கெட்டிங் போன்ற தரவு சார்ந்த சுகாதாரப் பாதுகாப்பு அம்சங்கள் நோயாளிகளின் ஈடுபாட்டை எவ்வாறு மேம்படுத்தியது என்பது பற்றிய கண்ணோட்டத்தை அவர் வழங்கினார். சிறந்த நோயாளிகளின் பராமரிப்பு, தகவல் தொடர்பு, உற்பத்தித்திறன் மற்றும் தரவு சார்ந்த முடிவெடுப்பதில் செயல்திறன் ஆகியவற்றிற்காக சுகாதாரப் பாதுகாப்பில் டிஜிட்டல் தொழில்நுட்பங்களைத் தழுவுவதன் முக்கியத்துவத்தை அவர் தெளிவுபடுத்தினார். தரவு பாதுகாப்பு மற்றும் தனியுரிமைக் கவலைகள், இயங்கக்கூடிய சிக்கல்கள் மற்றும் டிஜிட்டல் பிளவு போன்ற சவால்களைப் பற்றி அவர் விவாதித்தார் இணைப் பேராசிரியர் டாக்டர் தீபக் சுதி, (மருந்தியல் துறை) “டிஜிட்டல் ஆரோக்கியத்தில் இணையப் பாதுகாப்பு மற்றும் தனியுரிமை” குறித்து வலியுறுத்தினார்.

அவர் ஜெனோமிக்ஸ், செயற்கை நுண்ணறிவு மற்றும் சுகாதாரத் துறையின் எதிர்காலம் (ஹைப்ரிட் மாடல்) பற்றி உரையாடினார். ரோபோ-உதவி அறுவை சிகிச்சை, எலக்ட்ரானிக் ஹெல்த் ரெக்கார்டு (ஈஎச்ஆர்), எலக்ட்ரானிக் மெடிக்கல் ரெக்கார்டு (இஎம்ஆர்), சுய கண்காணிப்பு சுகாதாரப் பாதுகாப்பு சாதனங்கள் / அணியக்கூடிய பயோசென்சர் போன்ற அணியக்கூடிய மருத்துவ சாதனங்கள் போன்ற, தற்போது நிலவும் ஆரோக்கியத்தில் டிஜிட்டல் மாற்றம் பற்றி அவர் நுண்ணறிவு வழங்கினார்.

இறுதியாக, டெலிமெடிசின், மொபைல் டெக்னாலஜி மற்றும் மொபைல் நோயறிதல் ஆகியவற்றின் கலவையை அவர் வெளிப்படுத்தினார், இது மொபைல் ஆரோக்கியத்தின் எதிர்கால விரிவாக்கம் மற்றும் ஹெல்த்கேரின் டிஜிட்டல் மாற்றத்திற்கு வழிவகுக்கும்.பேராசிரியர், டாக்டர் அகிலேஷ் குமார், (மருந்தியல் துறை);விர்ச்சுவல் கேர் மற்றும் டெலி-ஹெல்த் எதிர்காலம்; பற்றிய அவரது கருத்துக்களை முன்னிலைப்படுத்தினார். இந்நிகழ்வில்பேராசிரியர்கள் மற்றும் மாணவர்கள் கலந்து கொண்டு பயனடைந்தனர்.