உலக சாதனை புரிந்த ஜெகதீசன்

277 ரன்கள் அடித்து அசத்தல்.

கோவையைச் சேர்ந்த 26 வயதான ஜெகதீசன், ஆண்கள் லிஸ்ட் ஏ கிரிக்கெட்டில் தொடர்ச்சியாக ஐந்து இன்னிங்ஸ்களில் சதம் அடித்த முதல் வீரர் என்ற பெருமையை பெற்றவர்.

பேட்டிங்கில் இறங்கிய, விக்கெட் கீப்பர்-பேட்டர் நாராயண் ஜெகதீசன் 141 ரன்களில் 277 ரன்கள் எடுத்து உலக சாதனையை முறியடித்தார்,

பெங்களூரு சின்னசாமி ஸ்டேடியத்தில் நடைபெற்ற   அருணாச்சல பிரதேசத்திற்கு எதிரான விஜய் ஹசாரே டிராபி போட்டியில், 26 வயதான ஜெகதீசன் 141 பந்துகளில் 15 சிக்ஸர்கள் மற்றும் 25 பவுண்டரிகளுடன் 277 ரன்கள் குவித்து சாதனை படைத்துள்ளார்.

இது தனிநபர் ஸ்கோர் சாதனைகளையும்  முறியடித்தது. அதுமட்டுமில்லாமல் உள்நாட்டுப் போட்டியில் இது அவரது ஐந்தாவது தொடர்ச்சியான சதம் என்பதால், வரலாற்றில் இந்த சாதனையை எட்டிய முதல் பேட்ஸ்மேன் என்ற பெருமையை அவர் பெற்றுள்ளார்.

இந்தியன் பிரீமியர் லீக்கில் (ஐபிஎல்) சென்னை சூப்பர் கிங்ஸின் ஒரு பகுதியாக இருந்த அவர் திங்களன்று அருணாச்சலத்திற்கு எதிரான அவரது வீரத்திற்கு முன் அவர் ஒருபோதும் பிரபலமடையவில்லை.

6 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு வலது கை பேட்டர் ஒரு தொழில்முறை கிரிக்கெட் வீரராக தனது பயணத்தைத் தொடங்கிய இவர் மத்தியப் பிரதேசத்திற்கு எதிராக ரஞ்சி டிராபி 2016-17 இல் அறிமுகமானார். 7-வது இடத்தில் பேட்டிங் செய்த ஜெகதீசன் முதல் இன்னிங்சில் 2 சிக்ஸர்கள் மற்றும் 8 பவுண்டரிகள் உதவியுடன் 123 ரன்கள் எடுத்தார்.

ஜெகதீசனின் 277 ரன்களுக்கு முன், 2002 இல் கிளாமோர்கனுக்கு எதிராக அலிஸ்டர் பிரவுன் எடுத்த 268 ரன்களே ஆடவர் லிஸ்ட் ஏ கிரிக்கெட்டில் அதிகபட்ச தனிநபர் ஸ்கோராக இருந்தது.  ஜெகதீசனின் அனைத்து லிஸ்ட் ஏ கிரிக்கெட்டிலும் அதிகபட்ச ஸ்கோராகும்.

தனது தொடக்க கூட்டாளியான பி சாய் சுதர்சனுடன் சேர்ந்து 416 ரன்களை சேர்த்தார், மேலும் இந்த செயல்பாட்டில், ஆண்கள் லிஸ்ட் ஏ கிரிக்கெட்டில் எந்த விக்கெட்டுக்கும் 400 ரன்கள் எடுத்த முதல் ஜோடி என்ற பெருமையைப் பெற்றனர்.

நான் ரன்களை மனதில் வைத்து விளையாடுவதில்லை. எல்லா ஆட்டங்களிலும் வேகத்தையும் ஓட்டத்தையும் என்னால் சுமந்து செல்ல முடிந்ததில் மகிழ்ச்சி அடைகிறேன். என்னைப் பொறுத்தவரை, களத்தில் எனது இருப்பை அனுபவிப்பது மிகவும் முக்கியமானது,” என்று ஜெகதீசன் ஆட்டத்திற்குப் பிறகு கூறினார்.

”ரன்களைப் பற்றி நான் கவலைப்படவில்லை. நான் முன்பு கூறியது போல், நான் எனது விளையாட்டை ரசித்து, செயல்முறையைப் பின்பற்றினால், விஷயங்கள் தானாகவே செயல்படும்.”

தொடர்ந்து ஐந்து சதங்கள் அடித்த ஜெகதீசன் இதுவரை 799 ரன்கள் எடுத்துள்ளார். அவரது அணி காலிறுதிக்கு தகுதி பெற்றுள்ளதால், ஒரு பதிப்பில் அதிக ரன்கள் எடுத்த சாதனையை படைத்த ஷாவை அவர் முறியடிப்பார்.

பெங்களூருவில் நடந்த இரண்டு ஆட்டங்களில் ஜெகதீசனின் அதிரடி ஆட்டத்தைப் பார்த்த தமிழ்நாடு முன்னாள் ரஞ்சி வீரரும், மூத்த மாநிலத் தேர்வுக் குழுவின் தற்போதைய உறுப்பினருமான ஆர்.வெங்கடேஷ், தொடக்க ஆட்டக்காரருக்குத் தனது தொப்பியைக் கொடுத்தார். தற்செயலாக, ஜெகதீசன் இளமை பருவத்தில் இருந்தபோது வெங்கடேஷ் மாநில பயிற்சியாளராக இருந்தார்.

சாய் சுதர்ஷன் கூறியதாவது :

”ஜெகதீசனின் சிறப்பான முயற்சி இது. அவர் அருகில் இருந்து விளையாடுவதை பார்க்க அதிர்ஷ்டம். நான் அவருடன் இருந்த காலத்தில் நிறைய கற்றுக்கொண்டேன். அருமையான டைமிங், விவேகமான ஷாட் தேர்வு மற்றும் அற்புதமான நுட்பம் ஆகியவை ஜெகதீசனின் வெற்றிக்கு பின்னால் உள்ள ரகசியங்கள். ஜெகதீசன் அடித்த 5 சதங்களில், ஹரியானாவுக்கு எதிரான தாக்குதலே அவரது சிறந்ததாக நான் கருதுவேன்,”