அமேசான் எதிர்கால பொறியாளர் திட்டத்தை இந்தியாவில் தொடங்குவதாக அறிவிப்பு!

அமேசான் இன்று தனது உலகளாவிய கணினி அறிவியல் கல்வித்திட்டமான அமேசான் எதிர்கால பொறியாளர் திட்டத்தை இந்தியாவில் அறிமுகப்படுத்துவதாக அறிவித்துள்ளது.

இந்த திட்டம் தரமான கணினி அறிவியல் கல்வி, குறைந்த பிரதிநிதித்துவம் மற்றும் பிற்படுத்தப்பட்ட  சமூகங்களைச் சேர்ந்த மாணவர்களுக்கான தொழில் வாய்ப்புகளை அணுக உதவும். தொடங்கப்பட்ட முதல் ஆண்டில், அமேசான் இந்தியாவில் 7 மாநிலங்களில் உள்ள 900 அரசு மற்றும் உதவி பெறும் பள்ளிகளைச் சேர்ந்த 1 லட்சத்துக்கும் மேற்பட்ட மாணவர்களுக்கு கணினி அறிவியல் கற்றல் வாய்ப்புகளை வழங்குவதை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது.

இந்தியாவில் ஆண்டு தோறும் இலட்ச கணக்கான மாணவர்கள் கணினி அறிவியல் பொறியியல் படிப்புகளில் சேரும் போது, தாழ்த்தப்பட்ட மற்றும் பிந்தங்கிய குறிப்பிடப்பட்ட சமூகங்களின் மாணவர்களின் பங்கேற்பு கணினி அறிவியல் துறை சம்பந்தமான வேலை வாய்ப்புகளை பற்றிய போதிய விழிப்புணர்வு இல்லாதது, அவர் சமூகங்களின் முன் மாதிரியின்மை, மற்றும் பாடங்களைப் படிக்க மொழித்தடை ஆகிய பல காரணங்களால் இச்சமூக மாணவர்களின் பங்கேற்பு  குறைவாகவே உள்ளது. மேலும், கணினிகள் கிடைப்பதை விட இந்தியாவில் ஸ்மார்ட் போன் ஊடுருவல் அதிகமாக உள்ளது.

இன்னும் பெரும்பாலான சிஎஸ் கற்றல் தொகுதிகள் மற்றும் ஆன்லைன் உள்ளடக்கம் ஸ்மார்ட் போன்கள் மூலம் அணுகக் கூடியவை அல்ல,. அவற்றை கணினியிலே அணுக வேண்டியது  உள்ளது. இது மாணவர்களுக்கு கூடுதல் தடையாக செயல்படுகிறது. அமேசான்  எதிர்கால பொறியாளர்,  குழந்தைப்பருவம் முதல் தொழில் வரையாக சமூகத்திட்டம் ஆகும். இது இடைவெளியை குறைத்து மாணவர்களுக்கு நேரடியான, ஆன்லைன் மற்றும் கலப்பு கற்றல் வடிவங்கள் மூலம் மாணவர்களுக்கு ஆரம்ப காலத்திலேயே சிஎஸ் கற்றலுக்கான அனுகலை வழங்கவும் அதைத் தெரியப்படுத்துவதையும் நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது.அமேசான் தனது உலகளாவிய அறிவு கூட்டாளி, கணினி அறிவியல் கல்விக்காக அர்ப்பணிக்கப்பட்ட உலகளாவிய இலாப நோக்கற்ற அமைப்பான Code.org, உடன் இணைந்து, இந்திய மாணவர்களுக்கு உயர்தரமான மற்றும் மொபைல் ஊடாடும் சிஎஸ் உள்ளடக்கத்தை கொண்டு வருகிறது. உள்ளூர் நுணுக்கங்களை கணக்கில் எடுத்துக்கொண்டு, அரசு பள்ளியின் இந்திய ஆசிரியர் மற்றும் மாணவர் சமூகத்திற்கு ஏற்றவாறு பாடத்திட்டம் வகுக்கப்பட்டுள்ளது. மேலும் மாணவர்களுக்கு செயற்கை நுண்ணறிவு, இயந்திர கற்றல் மற்றும் இயற்கை மொழி செயலாக்கம் (குரல்தொழில்நுட்பம்) போன்ற எதிர் காலமையப்படுத்தப்பட்ட தொழில் நுட்பபடிப்புகளை இந்திய மொழிகளில் கொண்டு வருகிறது.

அமேசான் கர்நாடகா, டெல்லி, ஹரியானா, மகாராஷ்டிரா, தமிழ்நாடு, ஒடிசா மற்றும் தெலுங்கானா மாநிலங்களில் உள்ள அரசுப் பள்ளிகளின் மாணவர்களுக்கு தரமான சிஎஸ் கல்வியை எடுத்துச் செல்ல பல கல்வி- சார்ந்த இலாப நோக்கற்ற நிறுவனங்களுடன் கூட்டு சேர்கிறது. இந்த முயற்சி முதன்மையாக 6-12 ஆம் வகுப்பு மாணவர்களை மையமாகக் கொண்டது, மேலும் கணினி அறிவியலை மிகவும் ஈடுபாட்டுடன் கற்பிக்க ஆசிரியர்களுக்கும் கல்வியாளர்களுக்கும் பயிற்சி அளிக்கும். உள்ளடக்கம் மற்றும் பாடத் திட்டத்தை இயக்குவதைத் தவிர, அமேசான் ஃபியூச்சர் இன்ஜினியர் மாணவர்களுக்கு அனுபவங்கள் மூலம் கணினி அறிவியல் உலகத்தையும் அதன் பயன்பாட்டையும் உண்மையான உலகில் கண்டறியவும் ஆராயவும் உதவும். முன் முயற்சிகளில் ‘கிளாஸ் சாட்கள்’ அடங்கும், இதன் மூலம் மாணவர்கள் தொழில் நுட்பத் தொழில்களைப் புரிந்து கொள்ள அமேசானியர்களை அணுகலாம்.  மேலும் ‘அமேசான் சைபர் ரோபாட்டிக்ஸ் சேலன்ஞ்’ மாணவர்கள் ரோபோக்களைக் குறியிடும் போது நிரலாக்க அடிப்படைகளைக் கற்றுக் கொள்கிறார்கள் மற்றும் உலகம் முழுவதும் மில்லியன் கணக்கான தயாரிப்புகளை வழங்க அமேசான் எவ்வாறு ரோபோடிக்ஸைப் பயன்படுத்துகிறது என்பதைக் கண்டறிய வழிவகுக்கும்.

அடுத்த சில ஆண்டுகளில், அமேசான் இந்தியா இந்த திட்டத்தை தொடர்ந்து அளவிடுவதோடு, இந்தியாவில் சிஎஸ் தொடர்பான கல்வி திட்டங்களை விரிவாக்கும். அமேசான் ஃபியூச்சர் என்ஜினியர் உதவித்தொகை, இன்டர்ன்ஷிப், ப்ராப்லம் சால்விங் ஹேக்கத்தான் நிகழ்வுகள் மற்றும் அமேசானியர்களின் இலக்கு வழிகாட்டல் திட்டங்கள் மூலம் மாணவர்களுக்கு அதன் ஆதரவை பெருக்குவர். அமேசான் ஃபியூச்சர் இன்ஜினியரில் பங்கேற்க ஆர்வமாக இருக்கும் பள்ளிகள், நிர்வாகிகள் மற்றும் ஆசிரியர்கள் இங்கு அதைப் பற்றி அதிகம் அறிந்து கொள்ளலாம்.